Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản (Construction Interest Expense) là gì?

Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản
Khái niệm
Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản trong tiếng Anh là Construction Interest Expense.
Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản là một khoản lãi tích lũy từ khoản vay xây dựng cơ bản, được sử dụng để xây dựng một tòa nhà hoặc tài sản kinh doanh dài hạn khác.
Thông thường, chi phí lãi vay cho khoản vay được liệt kê là chi phí và được khấu trừ thuế nhưng không phải lúc nào cũng như vậy.
Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản khác với các loại lãi suất liên quan đến kinh doanh khác do tính chất của hoạt động kinh doanh xây dựng của doanh nghiệp.
Đặc điểm của Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản
Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản phát sinh khi xây dựng một công trình cho thuê hoặc sử dụng kinh doanh sẽ không được khấu trừ tại thời điểm nó được trả. Loại chi phí lãi vay này thay vào đó được thêm vào cơ sở chi phí của tài sản.
Vì lí do đó mà chi phí lãi vay xây dựng còn được gọi là lãi vay vốn hóa (Capitalized interest).
Lãi vay vốn hóa khác với chi phí lãi vay thông thường vì nó không liệt kê dưới dạng chi phí trên báo cáo thu nhập của công ty.
Ví dụ về Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản trong ngành bất động sản
Ví dụ, trong ngành bất động sản, khi chủ sở hữu vay vốn để xây dựng một bất động sản mới, tiền lãi do khoản vay sẽ được chủ sở hữu chịu trong suốt thời gian bất động sản mới được xây dựng.
Khi tòa nhà (giả sử đó là một tòa nhà chung cư) được cho thuê và bắt đầu tạo thu nhập cho chủ sở hữu, thì tiền lãi, đã được tích lũy, được vốn hóa và trở thành một phần của cơ sở chi phí của dự án tòa nhà.
Ví dụ khác của Chi phí lãi vay xây dựng cơ bản
Ví dụ, tập đoàn XYZ đang sản xuất một máy ép phụ tùng. Tập đoàn XYZ đi vay để mua các bộ phận và lắp ráp thành máy ép phụ tùng và hi vọng nó sẽ thành công.
Cho đến thời điểm máy ép phụ tùng có đầy đủ chức năng và bắt đầu sản xuất ra các sản phẩm để bán, tiền lãi vay cho khoản vay để tạo ra máy ép sẽ được thêm vào. Sau đó, tiền lãi vay đó sẽ được tính vào cơ sở chi phí, khi đó nó sẽ trở thành một phần của chi phí tạo ra máy ép phụ tùng.
Cách xử lí này khác với tất cả các khoản vay chưa trả khác của tập đoàn XYZ, trong đó tiền lãi được phân loại là chi phí ngay lập tức và được khấu trừ thuế.
(Theo Investopedia)
Diễn đàn Đầu tư Việt Nam 2027 (Vietnam Investment Forum 2027)
Thời gian: Ngày 12/11/2026
Địa điểm: Shilla Monogram Hanoi Westlake, số 6 Hoàng Minh Thảo, Tây Hồ Tây, Hà Nội
Là sự kiện thường niên quy tụ các chuyên gia đầu ngành, Diễn đàn Đầu tư Việt Nam 2027 mang đến những góc nhìn chuyên sâu về triển vọng đầu tư và cơ hội trên thị trường năm 2027.
Trong khuôn khổ sự kiện, Ban tổ chức sẽ công bố Best Retail Brokers 2026 - Bảng xếp hạng công ty chứng khoán có dịch vụ bán lẻ tốt nhất thị trường Việt Nam.
Hãy tham gia đánh giá chất lượng dịch vụ công ty chứng khoán, góp phần phản ánh trải nghiệm thực tế của nhà đầu tư và có cơ hội nhận vé mời tham dự Diễn đàn.
Cùng cộng đồng đầu tư đón đầu xu hướng, cập nhật góc nhìn chuyên gia và khám phá cơ hội đầu tư năm 2027. Đăng ký ngay để nhận ưu đãi vé Early Bird, giảm hơn 30%!





TRỰC TIẾP