|
 Thuật ngữ VietnamBiz
Nhà đất

Hơn 2.500 hộ dân trong dự án 3,5 tỷ USD của Vinhomes đã nhận tiền bồi thường đất

13:14 | 12/09/2025
Chia sẻ
Khu đô thị Phước Vĩnh Tây của Vinhomes đến nay đã chi trả bồi thường được 2.515 hộ và 1 tổ chức, diện tích hơn 505 ha, đạt 46,36%.

Hiện trạng khu vực triển khai khu đô thị Phước Vĩnh Tây. (Ảnh tư liệu: Hải Quân).

Theo Cổng thông tin điện tử xã Phước Vĩnh Tây, Tây Ninh, lãnh đạo địa phương này vừa có buổi làm việc nghe báo cáo tiến độ triển khai các dự án trên địa bàn.

Báo cáo tại buổi làm việc cho biết, dự án khu đô thị mới Phước Vĩnh Tây có diện tích 1.089,6 ha, với 6.161 hộ gia đình, cá nhân bị ảnh hưởng.

Đến nay, đã chi trả bồi thường được 2.515 hộ và 1 tổ chức, diện tích hơn 505 ha, đạt 46,36% về diện tích. Nếu tính luôn đất công, đất người dân đồng ý nhận tiền bồi thường nhưng chưa chi trả... thì đạt 69,15% diện tích).

Trước đó vào tháng 11/2023, Thủ tướng Chính phủ đã chấp thuận chủ trương đầu tư dự án Khu đô thị mới Phước Vĩnh Tây tại huyện Cần Giuộc, Long An (nay là xã Phước Vĩnh Tây, Tây Ninh).

Đến tháng 2/2024, liên danh CTCP Vinhomes - CTCP Tập đoàn Đầu tư Việt Nam (VIG) là nhà đầu tư duy nhất đăng ký thực hiện và tháng 7 cùng năm, liên danh này đã được chấp thuận là chủ đầu tư.

Trong cơ cấu sử dụng đất, KĐT Phước Vĩnh Tây sẽ được chia thành 3 phân khu, quy mô dân số gần 90.000 người.

Khu A có tổng diện tích 234 ha, diện tích xây dựng 767.360 m2, diện tích sàn hơn 4,1 triệu m2. Tại khu A sẽ bố trí khoảng 82 ha để xây công trình nhà ở; 9 ha đất công cộng đơn vị ở; 5 ha đất cây xanh; 33,5 ha đất giao thông và hơn 78 ha đất ngoài dân dụng (hạ tầng kỹ thuật, giao thông đối ngoại, bãi đỗ xe, mặt nước...).

Khu B có tổng diện tích 534 ha, diện tích xây dựng khoảng 1,74 triệu m2, diện tích sàn khoảng 9,7 triệu m2. Tại đây bố trí 182 ha xây dựng nhà ở; 18 ha đất công cộng đô thị; 15 ha đất công cộng đơn vị ở; 54 ha đất giao thông và 193 ha đất ngoài dân dụng.

Còn khu C sẽ có diện tích 322 ha, trong đó diện tích xây dựng hơn 1,1 triệu m2, diện tích sàn khoảng 5,8 triệu m2. Tại khu C bố trí 108 ha để xây nhà ở; 20 ha đất công cộng đô thị; 12 ha đất công cộng đơn vị ở; 48 ha đất giao thông; 102,5 ha đất ngoài dân dụng.

Toàn dự án sẽ có tổng cộng 15.244 lô đất ở thấp tầng xây thô, bao gồm 7.050 căn nhà ở liền kề và 8.194 căn biệt thự. Mật độ xây dựng trên mỗi lô khoảng 40 - 90%, diện tích xây dựng 90 - 140 m2, chiều cao công trình 4 - 5 tầng.

Nhà ở xã hội sẽ có 13.440 căn hộ chung cư, với các tòa nhà cao 10 tầng, mật độ xây dựng 60%. Nhà ở tái định cư thấp tầng có khoảng 2.370 căn với mật độ xây dựng 40 - 90%, cao 4 - 5 tầng.

Sơ bộ tổng chi phí thực hiện KĐT Phước Vĩnh Tây là 80.079 tỷ đồng, ngoài ra chi phí mặt bằng là 10.678 tỷ đồng (khoảng 3,5 tỷ USD).

Ngày 19/8 vừa qua, khu đô thị Phước Vĩnh Tây và 5 dự án khác của Vingroup đã được khởi công, cùng với Trung tâm Hội chợ Triển lãm Quốc gia (Hà Nội), cầu Máy Chai (cầu Hoàng Gia) và đường dẫn hai bên đầu cầu (Hải Phòng), sân golf 18 hố tiêu chuẩn quốc tế (Quang Hanh, Quảng Ninh), khu công nghiệp Vinhomes Vũng Áng (Hà Tĩnh) và dự án thành phần 1: Đầu tư xây dựng đường cao tốc Bắc - Nam phía Tây đoạn Gia Nghĩa (Đắk Nông) - Chơn Thành (Bình Phước).

Diễn đàn Đầu tư Việt Nam 2026 - Summer Summit

Thời gian: 11/06/2026
Địa điểm: L7 West Lake Hanoi by Lotte Hotels, Ballroom tầng 4, 683 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội

Vietnam Investment Forum 2026 - Summer Summit quy tụ đại diện cơ quan quản lý, lãnh đạo ngân hàng, công ty chứng khoán, quỹ đầu tư, giám đốc phân tích và các chuyên gia kinh tế độc lập, tập trung vào bức tranh vĩ mô, AI & Big Data và chiến lược tìm kiếm Alpha trong nửa cuối năm 2026.

Ba phiên thảo luận chính:

Phiên thảo luận 1: Vĩ mô 2026 - Việt Nam trước các cú sốc từ bên ngoài và cơ hội từ bên trong
Phiên thảo luận 2: AI & Big Data - Từ lợi thế ra quyết định đến thế hệ sản phẩm đầu tư mới