Liên doanh Phát triển Nhà Deawon – Hoàn Cầu trúng đấu giá khu đất vàng tại Đà Nẵng
Theo quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500, khu đất A9 là đất thương mại dịch vụ, chiều cao tối đa 30 tầng. (Ảnh tư liệu: Văn Luận).
UBND TP Đà Nẵng vừa công bố quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với khu đất ký hiệu A9 mặt tiền đường Võ Văn Kiệt, phường an Hải Đông, quận Sơn Trà.
Theo đó, đơn vị trúng giá là Công ty TNHH Liên doanh Phát triển Nhà Deawon – Hoàn Cầu, trụ sở tại TP HCM. Khu đất trúng giá có diện tích 1.608 m2, giá trúng hơn 147 triệu đồng/m2, cao hơn 90.000 đồng/m2 so với mức khởi điểm.
Tổng giá trị trúng khu đất hơn 236 tỷ đồng. UBND thành phố yêu cầu trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ban hành thông báo nộp tiền thuê đất, người thuê đất phải nộp 50% tiền thuê, chậm nhất 90 ngày phải nộp 50% còn lại.
Mục đích sử dụng khu đất trên là đất thương mại dịch vụ, nhà nước cho thuê đất theo hình thức trả tiền một lần cho cả thời gian thuê. Thời hạn sử dụng đất 50 năm. Về hiện trạng, khu đất đã hoàn tất giải phóng mặt bằng, hoàn chỉnh hạ tầng kỹ thuật; không có tài sản gắn liền trên đất.
Khu đất A9 có đến ba mặt tiền đường gồm Võ Văn Kiệt – Ngô Quyền – Phạm Quang Ảnh, nằm sát dự án căn hộ Hiyori Garden Tower Đà Nẵng. Khu đất được UBND TP Đà Nẵng phê duyệt điều chỉnh quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 vào tháng 7/2020, chiều cao tối đa 30 tầng.
Công ty TNHH Liên doanh Phát triển Nhà Deawon – Hoàn Cầu được thành lập vào tháng 7/2008. Tại thời điểm đăng ký thay đổi hồi tháng 10/2016, doanh nghiệp có vốn điều lệ hơn 196 tỷ đồng, trong đó, Công ty Daewon Co.,Ltd nắm 51% và Công ty TNHH Hoàn Cầu (Tập đoàn Hoàn Cầu) nắm 49%. Tháng 3/2018, Hoàn Cầu thoái vốn, cổ đông thế chỗ là Công ty TNHH Rồng Thái Bình Dương.
Tháng 7/2022, Công ty Daewon Co.,Ltd thoái vốn, cơ cấu cổ đông lúc này gồm CTCP Thiên Anh Sài Gòn (1,02%) và Rồng Thái Bình Dương (98,98%).
Đến tháng 3/2023, cơ cấu cổ đông của doanh nghiệp này tiếp tục có sự thay đổi khi Rồng Thái Bình Dương thoái vốn, lúc này Công ty TNHH Đại Phú Quý ĐL nắm 98,98% vốn, phần còn lại do Thiên Anh Sài Gòn nắm giữ. Tổng giám đốc kiêm đại diện pháp luật công ty hiện nay là ông Đỗ Văn Hạ.