|
 Thuật ngữ VietnamBiz
Nhà đất

Liên danh Ecopark khởi công khu đô thị ven sông Vinh

10:46 | 21/01/2025
Chia sẻ
Khu đô thị ven sông Vinh do liên danh Trí Dương - Ecopark Hải Dương làm chủ đầu tư có diện tích gần 22 ha, tổng mức đầu tư 1.440 tỷ đồng.

Vị trí dự án của Ecopark. (Ảnh tư liệu: Hoàng Huy).

Vừa qua, CTCP Đầu tư Phát triển Trí Dương đã khởi công dự án Khu đô thị ven sông Vinh tại phường Vinh Tân, TP Vinh, Nghệ An.

Trước đó vào tháng 11/2024, UBND tỉnh Nghệ An đã có quyết định giao đất đợt 1 cho liên danh Trí Dương - CTCP Đầu tư Ecopark Hải Dương để thực hiện đầu tư dự án xây dựng Khu đô thị ven sông Vinh tại phường Vinh Tân, TP Vinh.

Khu đô thị ven sông Vinh này được phê duyệt quy hoạch chi tiết 1/500 vào tháng 6/2021, đến tháng 12 cùng năm chấp thuận chủ trương đầu tư lần đầu. Tháng 11/2022, Nghệ An đã chấp thuận nhà đầu tư thực hiện dự án đối với CTCP Phát triển TD-Homes Vinh Tân.

Dự án có diện tích quy hoạch khoảng 21,6 ha. Phía bắc dự án giáp khu đô thị Dầu khí Nghệ An; phía nam giáp khu dân cư và đất doanh nghiệp; phía đông giáp đường quy hoạch rộng 30 m; phía tây giáp Sông Vinh và khu dân cư phường Vinh Tân.

Tổng mức đầu tư của dự án là 1.440 tỷ đồng, bao gồm 91 tỷ đồng chi phí giải phóng mặt bằng và 1.349 tỷ đồng chi phí xây dựng. Quy mô dân số dự kiến của khu đô thị là 1.600 - 1.800 người.

Trong liên danh nhà đầu tư nói trên có sự xuất hiệu của Ecopark Hải Dương - một đơn vị thành viên thuộc Tập đoàn Ecopark.

Vài năm trở lại đây, sự hiện diện của Ecopark tại TP Vinh đang ngày càng rõ nét. Bên cạnh Khu đô thị ven sông Vinh, Ecopark đang đầu tư 2 dự án khác tại địa phương này.

Cụ thể, tại xã Hưng Hoà, TP Vinh, Ecopark đang thực hiện Khu đô thị và nhà ở xã hội tại xã Hưng Hoà. Dự án này có diện tích 156 ha, tổng mức đầu tư 11.346 tỷ đồng, dự kiến hoàn thành vào quý III/2027.

Bên cạnh đó, Ecopark còn thực hiện dự án mở rộng khu đô thị tại xã Hưng Hoà theo quy hoạch được phê duyệt vào tháng 10/2021. Dự án mở rộng này có diện tích hơn 26,8 ha.

Theo danh mục 10 doanh nghiệp nộp ngân sách lớn nhất tỉnh Nghệ An năm 2024, Tổng công ty Hợp tác Kinh tế Việt Lào (Vilaoco) - doanh nghiệp thành viên của Ecopark dẫn đầu với số thuế 2.256,5 tỷ đồng.

Diễn đàn Đầu tư Việt Nam 2026 - Summer Summit

Thời gian: 11/06/2026
Địa điểm: L7 West Lake Hanoi by Lotte Hotels, Ballroom tầng 4, 683 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội

Vietnam Investment Forum 2026 - Summer Summit quy tụ đại diện cơ quan quản lý, lãnh đạo ngân hàng, công ty chứng khoán, quỹ đầu tư, giám đốc phân tích và các chuyên gia kinh tế độc lập, tập trung vào bức tranh vĩ mô, AI & Big Data và chiến lược tìm kiếm Alpha trong nửa cuối năm 2026.

Ba phiên thảo luận chính:

Phiên thảo luận 1: Vĩ mô 2026 - Việt Nam trước các cú sốc từ bên ngoài và cơ hội từ bên trong